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Mkataba  huu  ni  njia  mojawapo  ambayo  DUW ASA  inawajibika  moja  kwa  moja  katika 

kuhudumia wateja wake na umeandaliwa kwa kuzingatia muongozo uliotolewa na Mamlaka 

ya udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) wa mwaka 2021. 
 

 

Mkataba unabainisha majukumu yetu na jinsi tulivyojipanga kuhakikisha kuwa kunakuwa na 

urahisi wa kupata huduma sambamba na upokeaji wa malalamiko kwa utaratibu wa haraka 

kwa idara na vitengo vyote vya Mamlaka. Aidha mkataba huu utaendelea kuboreshwa kadri 

muda unavyokwenda kwani tunatambua kukua kwa kasi kwa teknolojia nchini na duniani 

kote kunachochea mabadiliko katika sekta mbalimbali na hivyo tutahakikisha kuwa sera za 

huduma zetu zinaendana na wakati. Lengo la Mkataba ni kuweka kwa uwazi huduma zetu 

na viwango vyetu vya utoaji huduma ambavyo wateja wetu wanaweza kuvitarajia. Mkataba 

huu tunataraji uwe kiungo rahisishi cha uhusiano wetu na wale tunaowahudumia. Wadau 

wetu wautumie mkataba huu na kutupatia mwitiko lengo kuu likiwa ni kuboresha ufanisi 

katika kazi na pia kuwa kichocheo cha kuongeza ari katika utendaji wetu. 
 
 
 
 

 

Mhandisi Aron Joseph 
 
 
 
 

Mkurugenzi Mtendaji                                                             Saini. 
 
 
 
 
 
 
 

Tarehe: 06 Aprili 2022 
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DIBAJI 
 

 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma 

(DUWASA) ni makubaliano baina ya DUWASA na W ateja wake lengo kuu likiwa ni kuweka 

bayana  huduma  zinazotolewa  na  viwango  vya  utoaji  huduma  hizo.  Aidha  mkataba 

unaonesha haki na wajibu wa W ateja na nini watarajie kutoka kwa Mamlaka; pia mkataba 

umeweka utaratibu wa kutoa mwitiko utakaotuwezesha kutambua namna W adau watarajie 

katika utoaji huduma zetu, ufuatiliaji katika kuhakikisha mipango inatekelezwa kikamilifu na 

utaratibu wa kupokea na kushughulikia malalamiko iwapo yatajitokeza. Kwa upande 

mwingine, Mkataba unaainisha haki na wajibu wa DUW ASA. 

P a g e  | 3

Mhandisi Aron Joseph 



 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

3                             MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 

ORODHA YA VIFUPISHO 
 

 
 
 

 
 

DUWASA – Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma 
 

                         EWURA - Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 
 
 

 
 
 
 

 



 

1.  UTANGULIZI 
 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA) imeandaa Mkataba 

wa Huduma kwa Mteja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi wa 

maeneo  yote  yanayohudumiwa na  Mamlaka  ya  Majisafi  na  Usafi  wa  Mazingira 

Dodoma, mambo muhimu kuhusu huduma zinazotolewa na jinsi Mamlaka ya Majisafi 

na Usafi wa Mazingira Dodoma inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na wadau 

wake kwa ujumla. Ni wajibu wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira kutoa 

huduma kwa uwazi na uwajibikaji. 
 

 

Mkataba huu ni mwongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma 

zitolewazo na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma, kwani mkataba 

huu umelenga kuboresha utendaji kazi, kuongeza uwajibikaji na uwazi katika 

kuwahudumia wateja. 
 

Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni  pamoja na 

namna kuwasilisha malalamiko iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia 

Mkataba unaeleza taratibu za kupata fidia pale inapothibitika kuwa mteja anapata 

huduma  chini  ya  viwango  vilivyokubalika.  Mkataba  wa  Huduma  kwa  Mteja  ni 

chombo ambacho hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, Mamlaka na wadau 

wengine. 
 

 

Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja utafuatiliwa ili mapungufu 

yatakayojitokeza yatumike katika kuufanyia mapitio na  marekebisho kwa  ajili  ya 

kuongeza ufanisi wa utoaji huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

yatafanyika kwa kuwashirikisha wateja na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu 

uliopatikana kwenye utekelezaji wake. Aidha, Mkataba huu utakuwa ukipitiwa kila 

baada ya miaka mitatu ili kuboresha huduma kwa wateja. 
 

 
 

2.  MADHUMUNI YA MKATABA 

Madhumuni ya Mkataba huu ni kumwezesha mteja kujua huduma zinazotolewa na 

viwango vya huduma hizo. Mkataba pia unaelezea muda ambao Mamlaka itatumia 

kutoa  huduma na  majukumu au  wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. 

Aidha, Mkataba unaelezea namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi 

ambavyo atawasilisha malalamiko iwapo hataridhika na  huduma zinazotolewa na 

Mamlaka. 
 
 

 
3.  ENEO LA HUDUMA 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi  wa Mazingira Dodoma ni  Mamlaka iliyoanzishwa 

mnamo  tarehe 1 Julai mwaka 1998 na inafanya kazi kwa mujibu wa Sheria ya 
 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                                                                        4                       MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA



 

 

 

Maji na Usafi wa Mazingira Na.5 ya mwaka 2019. 
 

Eneo la Huduma za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma inajumuisha 

Jiji la Dodoma, Miji ya Bahi, Kongwa na Chamwino. 
 

4.  DIRA NA DHIMA 
 
 

Dira 

Kuwa Mamlaka yenye ufanisi wa hali ya juu katika utoaji wa huduma ya majisafi na 

salama na usafi wa mazingira katika hali endelevu. 
 

 

Dhima 

Utoaji wa huduma ya majisafi, salama na ya uhakika na usafi wa mazingira kwa wateja 

wa Mamlaka waliopo mjini Dodoma kwa ufanisi wa hali ya juu, kuwa na watumishi 

wenye shauku, bidii ya kazi na wanaojituma, kutumia teknolojia sahihi inayokubaliana na 

mazingira na kuendelea kujibidiisha zaidi ili kuongeza ufanisi na tija. 
 
 

Maadili ya Msingi 

Katika utoaji huduma kwa wananchi wake, DUWASA inazingatia desturi za msingi za 

utoaji huduma ambazo ni: 

a) Uwajibikaji: Kuwa wawajibikaji katika kazi kwa kujali matokeo ya kazi. 

b) Ubunifu: Kuwa wabunifu na kujituma kiutendaji. 

c) Uchangiaji wa Maendeleo ya Jamii: Kuchangia maendeleo ya jamii kwa namna 

mbalimbali. 

d) Kuwajengea Uwezo Wafanyakazi: Kuwawezesha wafanyakazi kwa njia ya mafunzo 

na vitendea kazi ili kutoa huduma bora zaidi kwa wateja. 

e) Uadilifu: Kutenda kwa usahihi na kuwa wakweli kwa wateja. 

f)  Usalama: Kujali usalama wa wafanyakazi na wateja wakati wote wa kazi. 

g) Ushirikishaji: Kufanya kazi katika timu moja miongoni mwa wafanyakazi na baina ya 

wafanyakazi na wadau wake wote. 

h) Huduma Bora:  Kutoa  huduma bora  na  ya  uhakika kwa  wateja  na  kuhakikisha 

wanaridhika na huduma wakati wote. 
 
 

5.  HUDUMA ZITOLEWAZO 
 

Huduma zitolewazo na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma ni: 

(i)     Kuwaunganishia na kuwasambazia wateja majisafi. 

(ii)    Kuwaunganisha wateja kwenye mfumo wa majitaka. 

(iii)   Uondoaji wa majitaka kwa kutumia magari kwa wateja ambao 

hawajaunganishwa kwenye mfumo wa majitaka. 

(iv)   Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko kutoka kwa wateja na wadau 

kuhusiana na huduma zetu. 

(v)    Kuandaa ankara na kuwasilisha kwa wateja kwa wakati. 

(vi)   Matengenezo ya mabomba ya majisafi yanayovuja. 

(vii)  Uzibuaji wa mitandao ya mabomba ya majitaka. 
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(viii) Ushauri wa kitaalam kuhusiana na huduma za majisafi na uondoshaji wa majitaka. Ili 

kuunganishiwa huduma ya majisafi/majitaka, mteja atapaswa kukamilisha hatua zifuatazo: 
 

(i)  Kufika DUW ASA ili kufanyiwa survey ya eneo lake kuangalia uwezekano wa 

kufanyiwa maunganisho mapya. 
 

(ii) Kujaza fomu ya maombi ya kuunganishwa kwenye huduma ya majisafi na 

huduma ya uondoaji wa majitaka. Fomu hii inapatikana DUW ASA, ofisi ya 

maunganisho mapya ya majisafi na majitaka. 
 

(iii) Kuwasilisha nakala za site na block plan. 

(iv) Kuandaliwa gharama za maunganisho ya majisafi au uondoshaji wa majitaka. 

(v)  Kufanya malipo yote ya gharama zote za maunganisho kwa kutumia namba ya 

kumbukumbu ya malipo inayotolewa na DUWASA. 
 

(vi) Maunganisho yatafanyikwa ndani ya muda wa siku saba za kazi. 
 

6.  AINA ZA WATEJA WA MAMLAKA 
 

Mamlaka inatoa  huduma  zake  katika  makundi  ya  wateja  kulingana  na  aina  ya 

matumizi ya maji kama yafuatayo: 
 

 

(i)    Wateja wa Majumbani wanaotumia maji kwa matumizi ya kawaida ya nyumbani. 

(ii)   Wateja wa Taasisi, ambao ni taasisi zote za serikali, zisizo za serikali, na 

Mashirika. 

(iii)  Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara. 

(iv)  Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya Viwanda. 

(v)  Vilula vya kuuzia maji (Kiosks). 
 

7.  VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA MTEJA 
 

Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa mujibu wa viwango 

vya ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 

1.  Aidha, endapo Mamlaka itashindwa kutimiza viwango vya ubora vilivyowekwa 

ndani ya muda uliokubalika, itatoa fidia kwa mteja kama ilivyo kwenye Kiambatisho 

Na. 2. 
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Kundi la Wateja Matumizi Bei ya Sasa Bei Zilizoidhinishwa 

  2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 
 

Majumbani Matumizi 1 (0-5) 1,170  
 

1,510 

 
 

1,650 

 
 

1,858 
Matiumizi  2 (Juu ya 5) 1,300 

Taasisi  1,620 1,880 2,050 2,316 

Biashara  1,660 1,930 2,100 2,373 

Viwanda  1,660 1,930 2,100 2,373 

Maghati  600 1,000 1,500 1,500 

Wateja 

Wakubwa 
 1,800 2,000 2,060 2,100 

Wastani Wa Bei  1,400 1,627 1,777 2,001 

Watani  wa  Bei 

zilizokokotolewa 
 

  1,628 1,774 2,001 

 

Kundi la Wateja Bei ya Sasa Bei Zilizoidhinishwa 

 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

 

Kundi la Wateja Bei ya Sasa Bei Zilizoidhinishwa 

 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Majumbani 15,000 25,000 25,000 25,000 
Taasisi 15,000 30,000 30,000 30,000 
Biashara 15,000 30,000 30,000 30,000 
Viwanda 15,000 30,000 30,000 30,000 

Magati 15,000 30,000 30,000 30,000 

 

8.  BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA 
 

Mamlaka itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi wa mazingira 

zilizoidhinishwa na EW URA kama ilivyo kwenye Jedwali Na. 1 hapa chini na kama 

itakavyoelekezwa vinginevyo na EW URA. 

 
 

Jedwali Na.1 (a) Bei Za Maji za Sasa na Zilizoidhinishwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo) 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Jedwali Na.1 (b) Bei ya Sasa na Zilizoidhinishwa ya Uunganishaji Mpya wa Maji  

na Maji taka (Tshs /Maunganisho) 

  

 
Majumbani Asilimia 20 ya Gharama za 

Maunganisho 
26,000 26,000 26,000 

Taasisi 26,000 26,000 26,000 

Biashara 26,000 26,000 26,000 

Viwanda 26,000 26,000 26,000 
 

 
 

 

 

 

 

Jedwali Na.1 (c) Bei ya Sasa na Zilizoidhinishwa ya Maunganisho ya Maji 

(Tshs /Maunganisho) 
 



8 MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 

 

 

Kundi la Wateja Bei ya Sasa Bei Zilizoidhinishwa 

 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Majumbani Asilimia  40  ya 

Usambazaji 
Maji    (Metered 

Water) 

Asilimia 40 ya Usambazaji Maji  (Metered Water) 
Taasisi 
Biashara 

Viwanda 

 

Kundi la Wateja Bei ya Sasa Bei Zilizoidhinishwa 

 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Majumbani                    60,000 100,000 120,000 140,000 
Zisizo za Majumbani                   75,000 115,000 130,000 145,000 

 

 

Jedwali Na.1 (d) Bei ya Sasa na Zilizoidhinishwa (Tshs/m3) 

  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Jedwali Na.1 (e) Bei ya Sasa na Zilizoidhinishwa za kuondoa Majitaka (Tshs/ Safari /6m3) 

 

 

 

 
 
 

 

Jedwali Na.1 (f) Bei ya Sasa na Zilizoidhinishwa za Kuondoa Maji Taka (Tshs /m3) 
Kundi la Wateja Bei ya Sasa Bei Zilizoidhinishwa 

 2022/23 2023/24 2024/25 2025/26 

Umwagaji wa Maji Taka 1,000 1,000 1,250 1,500 
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9.  WAJIBU WA MAMLAKA KWA WATEJA 

(i)   Kutoa huduma bila upendeleo. 

(ii)  Kutoa huduma kwa mujibu wa viwango vya ubora. 

(iii) Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi. 

(iv) Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha utoaji wa huduma 

ya maji. 

(v)  Kujenga mahusiano mazuri na wateja. 

(vi) Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja. 

(vii) Kutoa elimu kwa wateja kuhusu huduma zitolewazo na mamlaka ya maji. 

(viii) Kuwashirikisha wateja wakati wa usomaji wa dira za maji na uandaaji wa 

ankara za maji. 

(ix) Kuhakikisha kuwa huduma ya maji inakuwa endelevu ikiwa ni  pamoja na 

kutunza vyanzo vya  maji,  kuweka na  kutekeleza mipango ya  kuendeleza 

vyanzo vya maji na kutunza mazingira. 

(x) Kuzingatia kanuni zote za uendeshaji wa mamlaka za maji ikiwa ni pamoja na 

kutowasitishia wateja huduma ya maji siku za sikukuu, Ijumaa baada ya saa 

sita mchana, Jumamosi na Jumapili. 

(xi) Kuajiri watumishi waadilifu, wazalendo na wenye sifa. 

(xii) Kutosababisha usumbufu kwa mteja. 

(xiii) Kufanya uchunguzi kwa  wakati juu ya  malalamiko yanayowasilishwa kwa 

Mamlaka na  pale panapotakiwa kutoa  mrejesho baada ya  kumalizika kwa 

uchunguzi. 

(xiv) Kuhakikisha kuwa Mkataba wa Huduma kwa Mteja unafahamika kwa wateja 

na unatekelezwa kikamilifu. 

(xv) Mkataba wa Huduma kwa Mteja utatumika kama njia mojawapo ya tathmini 

wa utendaji kazi wa watumishi. 
 
 

10. HAKI ZA MAMLAKA 
 

(i)    Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji na uondoaji wa majitaka 

(ii)   Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada ya 

kumpatia notisi/ankara). 

(iii)  Kutobughudhiwa mtumishi wake na mteja au chombo kingine wakati wa 

kutimiza wajibu wake. 

(iv)  Kushtaki au kushtakiwa pale ambapo haki haikutendeka. 

(v)  Kuweka na kusoma dira ya maji kwa mteja wake kuanzia tarehe 10 hadi 20 ya 

kila mwezi ili kuandaa ankara. Kusambaza ankara ni tarehe 25-30 ya kila 

mwezi. 

(vi)  Kufanya mabadiliko ya kiutendaji na kiuendeshaji wakati wowote kwa mujibu 

wa sheria kadri itakavyohitajika. 

(vii) Kuzuia majitaka kuingia katika mfumo wa mabomba ya majitaka kama 

hayakukidhi viwango. 
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(viii) Wakati wowote, kuweza kukagua mtandao wa maji kwenye eneo la mteja. 

(ix)  Kupata taarifa kutoka kwa wateja juu ya hali ya uharibifu wa miundombinu ya 

majisafi na majitaka ili ifanyiwe matengenezo. 
 

 

11. WAJIBU WA WATEJA KWA MAMLAKA 

(i)   Kulipa ankara kwa wakati ili kuifanya Mamlaka iwe na uwezo wa kuboresha 

huduma kwa wateja wake. 

(ii)  Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Mamlaka wanaowahudumia. 

(iii) Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka. 

(iv) Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji wa 

taarifa sahihi. 

(v)  Kutoharibu miundombinu ya majisafi na usafi wa mazingira. 

(vi) Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu na vyanzo vya maji. 

(vii) Kutoa taarifa kuhusu uvujaji wa majisafi na majitaka. 

(viii) Kutoshawishi watumishi ili mteja ahudumiwe kwa upendeleo. 

(ix) Kuheshimu amri na maelekezo ya DUW ASA. 

(x)  Kutoa mrejesho juu ya huduma za Mamlaka pale ambapo matarajio yanakuwa 

hayajakidhiwa kwa muda mwafaka bila uoga wala kisasi. 

(xi) Kuhakikisha mabomba ya maji kwenye eneo lake na hata maeneo mengine 

hayavuji. 

(xii) Kutoa taarifa kwa Mamlaka juu ya vitendo vyovyote vinavyohatarisha usafi na 

usalama wa maji. 

(xiii) Kuzuia wizi, uharibifu na michepusho ya mita. 

(xiv) Kushiriki na kutoa maoni wakati wa michakato ya kupeana ushauri. 

(xv) Baada ya maombi kwa DUWASA, na kwa gharama ya mteja, kubadilishiwa 

bomba la maji (service line) ambalo lina kipenyo kisichozidi inchi 1. 

(xvi) Kupata huduma ya maji na iwapo kunatokea dharura ya kukosa huduma ya maji 

kwa zaidi ya saa kumi na mbili, kupatiwa taarifa za makatizo ya huduma. 
 
 

12. HAKI ZA WATEJA 
 

(i)    Kupata huduma ya majisafi na uondoaji wa majitaka. 

(ii)   Kupata taarifa sahihi na kwa wakati. 

(iii)  Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko. 

(iv)  Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma iliyotolewa. 

(v)  Kupata huduma bila kubaguliwa. 

(vi)  Kuunganishiwa huduma ya majisafi baada ya kukamilisha taratibu zote za 

maunganisho mapya ya majisafi ndani ya siku saba za kazi. 

(vii) Kuunganishiwa huduma ya majitaka baada ya kukamilisha taratibu zote za 

maunganisho mapya ya majitaka ndani ya siku saba za kazi. 

(viii) Kurejeshewa huduma ya maji katika muda wa saa 24 baada ya kulipia ankara 

yake yote na ada ya kurejesha maji ili mradi iwe katika muda wa kazi. 

(ix)  Katika muda wa siku 30 kukarabatiwa/kubadilishiwa mita ya maji baada ya taarifa 
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kutolewa. 

(x)  Kusomewa dira ya maji tarehe 10 hadi 20 na kupatiwa ankara kila tarehe 25-30 ya 

kila mwezi. 

(xi)  Kukamilishiwa uchunguzi wa malalamiko ya wateja na kumjibu mteja ndani ya 

siku 5 za kazi tangu tarehe ya kupata malalamiko husika. 

(xii) Kwa gharama ya mteja, DUWASA itafanya matengenezo ya bomba la maji la 

mteja ambalo linavuja au kuharibiwa na mteja. 

(xiii) Mteja ana haki ya kupatiwa taarifa za akaunti yake ya uteja mara moja kwa 

mwaka. 

(xiv) Kuelimishwa na kueleweshwa juu ya masuala mbalimbali ya DUWASA ikiwa ni 

pamoja na namna ya kusoma mita, gharama za huduma na bei za maji. 
 

13. NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI 
 

Wateja watatumiwa ankara kila mwezi na wanaweza kufanya malipo kupitia simu za 

kiganjani, mabenki na mawakala wote wa mabenki na makampuni ya simu. 
 

 

14. MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA 
 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma inapokea na kushughulikia 

malalamiko kuhusu utoaji wa huduma. Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake 

kwa kutumia njia zifuatazo: 
 

 

(i) Kufika Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma zilizopo Kata ya 

Tambukareli, Mtaa wa Salmin, Jengo la DUWASA, Kitalu B- Kiwanja Na. 9, Barabara ya 

Mkapa/A.H. Mwinyi, S.L.P. 431, Dodoma, Simu: +255262324245, Nukushi: 

+255262320060, Barua pepe: md@duwasa.go.tz, Tovuti: www.duwasa.go.tz au katika 

ofisi zetu zilizopo katika miji ya Bahi, Chamwino na Kongwa. 

(ii) Kupiga simu ya bure namba 0800110078 kupitia kituo cha huduma kwa wateja. 

(iii) Kuandika barua kwa sanduku la posta 431 Dodoma. 
 
 

15. UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA 

a) Malalamiko ya mteja yanaweza kupokelewa ndani ya ofisi au yanaweza kupokelewa 

na mtumishi yeyote wa DUW ASA ndani au nje ya ofisi, ambaye atayawasilisha ofisini 

kwa ajili ya uratibu wa kuyapatia ufumbuzi kwa wakati muafaka. 

b) Malalamiko ya mteja yatakayowasilishwa kwa maandishi yatajibiwa kwa maandishi. 

c) Malalamiko  mengine  yasiyokuwa  kwa  maandishi  yatasajiliwa  kwa  kujaza  fomu 

maalum, kuyaratibu kwenye daftari la  kupokea malalamiko ya  wateja, kufuatiliwa, 

kushughulikiwa na kuyapatia ufumbuzi kwa wakati muafaka. 

d) Malalamiko  yatakayopokelewa kwenye  fomu  maalum  yatasajiliwa  kwa  kuzingatia 

taarifa za mteja kama ifuatavyo: 

i.    Jina la mteja 

ii.    Namba ya akaunti 

iii.    Eneo na namba ya simu ya mteja 

mailto:md@duwasa.go.tz
http://www.duwasa.go.tz/


12 MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 

 

 

iv.    Hoja au msingi wa lalamiko 

v.    Mtumishi atakayeshughulikia malalamiko 

vi.    Hatua za ufumbuzi zitakazochukuliwa 

vii.    Muda wa kukamilisha ufumbuzi 

viii.    Majibu/ufumbuzi kwa mlalamikaji 

ix.    Taarifa nyingine yoyote inayomhusu mteja ambayo itaisaidia DUWASA kuwa na 

kumbukumbu sahihi za mteja. 

Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo 

mlalamikaji hataridhika na  majibu yatakayotolewa na  Mamlaka, anaweza kukata 

rufaa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata 

taratibu zilizoainishwa kwenye Sheria ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EW URA 

za kuandaa na kuwasilisha malalamiko. 
 

16. UFUATILIAJI 
 
 

Tutajitahidi wakati wote kurekebisha masuala yote haraka na kwa uhakika na tutajifunza 

kutokana na malalamiko. Aidha tuna utaratibu ulio wazi wa kushughulikia malalamiko 

ulio rahisi kutumiwa. 
 

 

Mteja anapofika katika ofisi za Huduma kwa W ateja, Ofisi Kuu kuulizia au kufuatilia 

malalamiko yake atakutana na watumishi wa Huduma kwa wateja. Aidha mteja 

hauzuiliwi kuwasilisha malalamiko yake kwa uongozi wa juu wa DUW ASA (Mkurugenzi 

Mtendaji au  wasaidizi wake) ulioko Ofisi  Kuu ya  DUW ASA endapo hataridhika au 

ataona hapati ushirikiano au majibu au ufumbuzi wa kuridhisha kutoka kwa watumishi 

wa Ofisi ya Huduma kwa W ateja. 
 

 

17. KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

Taarifa kuhusiana na kazi za matengenezo ya miundombinu ya maji 

DUWASA itawataarifu wateja wake juu ya katizo la huduma ya maji linalotokana na 

kupangwa kwa matengenezo ya miundombinu ya maji kwa utaratibu ufuatao: 

a) Angalau ndani ya saa 24 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya maji endapo katizo 

hili ni la muda mrefu au litachukua zaidi ya muda wa saa 12 bila huduma ya maji. Kwa 

sasa taarifa hutolewa walau siku mbili kabla. 

b) Angalau ndani ya saa 12 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya maji endapo katizo 

hili ni la muda mfupi au litachukua kati ya muda wa saa 1 hadi saa 5 bila huduma ya 

maji. Kwa sasa taarifa hutolewa saa 24 kabla. 

c)  Wateja wataendelea kufahamishwa kwa kuombwa radhi endapo DUW ASA haitaweza 

kukamilisha matengenezo zaidi ya muda uliotajwa kwenye kipengele (a) na (b) hapo 

juu. 

d) DUWASA itahakikisha wateja ambao ni walengwa watakaoathirika na taarifa juu ya 

katizo lililobainishwa katika kipengele cha (a) hapo juu wanataarifiwa kikamilifu. 
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DUWASA  itawataarifu wateja  juu  ya  katizo  la  huduma  ya  maji  kwa  kuzingatia  muda 

uliotajwa kwa lengo la kuwapa fursa wateja waweze kuchota na kuhifadhi maji ya kutosha 

ikiwa ni akiba ya matumizi katika kipindi cha matengenezo ya miundombinu husika. 
 

 

Taarifa kuhusiana na mitambo ya maji kukosa umeme 

Kwa katizo  la  maji  ambalo halikupangwa na  ambalo litaathiri sehemu kubwa (ikiwemo 

kuzimika kwa gridi ya Taifa) DUWASA itaujulisha umma/wateja wake sababu za katizo. 

Wateja wana wajibu wa kutambua kwamba DUW ASA inategemea huduma ya umeme kwa 

asilimia 100 kuiwezesha kusambaza huduma ya maji katika maeneo mbalimbali ya mji wa 

Dodoma,  na  endapo  kutajitokeza kukatika  katika  kwa  umeme  ghafla  au  kiwango  cha 

umeme kupungua kiasi cha kutoweza kuendesha mitambo ya kusambaza maji, suala hili 

litakuwa nje ya uwezo wa DUW ASA na linaweza kuathiri upatikanaji wa huduma ya maji 

katika maeneo mbalimbali ya mji. 
 

 

Taarifa kuhusiana na dharura ya kupasuka kwa bomba kuu la maji 

Endapo bomba kuu la maji litapasuka kwa dharura au endapo kuna dharura yoyote ya 

mabomba kupasuka na maji kumwagika, DUWASA itawataarifu wateja wake juu ya katizo la 

huduma ya maji linalotokana na dharura hii ndani ya muda wa saa 2 baada tu ya kudhibiti 

tatizo kwa kufunga maji yasiendelee kumwagika. Vinginevyo maeneo nyeti yatakayoathirika 

kama  vile  hospitali,  Ikulu,  shule,  chuo,  magereza,  n.k.  DUW ASA  itaona  namna  ya 

kuyafikishia huduma ya maji kupitia utaratibu wa dharura wa magari ya majisafi (kama yapo 

na yanatosheleza kwa huduma hiyo). 
 

 

Njia itakayotumika kutoa taarifa kwa wateja 

DUWASA itachagua njia muafaka ya kufanya mawasiliano kwa wateja wake kwa kuwapatia 

taarifa husika kwa kutumia taratibu au mojawapo ya taratibu zifuatazo: 

a) Kuwataarifu wateja kupitia huduma ya ujumbe mfupi wa simu ijulikanayo kwa jina la 

“SMS-taarifa” ambayo itatumika kuwajulisha wateja juu ya taarifa au matukio 

mbalimbali ya tatizo la ukosefu wa maji kutokana na matengenezo ya miundombinu 

ya maji, dharura ya kupasuka kwa bomba kuu la maji, ukosefu wa umeme kwenye 

mitambo ya kusukuma maji, n.k. 

b) Kuwataarifu wananchi kwa njia ya makundi sogozi. 

c) Kuwataarifu wateja kwa kutumia gari la matangazo ya kipaza sauti 

d) Kuwataarifu wateja kwa kutumia vyombo vya habari. 
 

18. MAPITIO YA MKATABA 

Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu. Aidha, mkataba huu 

utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko ya sera, sheria, kanuni na taratibu 

yatakayoathiri vipengele vya mkataba huu. 

Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya W akurugenzi 

ya Mamlaka na kuidhinishwa na EW URA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya 

viashiria vya kupima utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya majisafi 

na usafi wa mazingira. 
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19. MAWASILIANO 

Kwa mawasiliano yote na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma, tuma kupitia 
anuani ifuatazo: - 

Anuani: S.L.P. 431, Dodoma, Tovuti:  www.duwasa.go.tz 

Simu: +255262324245, Nukushi: +255262320060, 0800110078 

na Barua pepe: md@duwasa.go.tz 
 

 

20. MAWASILIANO WAKATI WA DHARURA NA SIKU ZA MAPUMZIKO 
 

 

Mamlaka  itatoa  huduma  za  dharura  ndani ya  masaa  24  kwa  siku.  Katika kipindi cha 
dharura, siku za sikukuu na siku za mapumziko ya mwisho wa wiki wasiliana nasi kwa 
namba ya bure ambayo ni 0800110078 na ipo hewani muda wote. 

 

21. SAA ZA KAZI 

a) Jumatatu hadi Ijumaa: Kuanzia saa 01:30 asubuhi hadi saa 10:30 jioni. 

b) Saa 07:00 mchana hadi saa 08:00 mchana, mapumziko ya chakula cha mchana. 

http://www.duwasa.go.tz/
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VIAMBATISHO 
 

 

Kiambatisho Na 1: Viwango vya Huduma Wanavyostahili Kupata 
Wateja 

Kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini 
Dodoma 

 
 

 

Na 

 

 

Huduma 

 

 

Maelezo 

Lengo la Ubora wa Huduma 
kwa Mujibu wa Kanuni za 
EWURA (GN 846) 

Viwango vya Huduma 
Vitakavyotolewa na 
DUWASA 

 

 
 

1 

 
 

Kupata 
huduma 

 
Kuunganishwa kwa 
huduma ya maji safi 
au majitaka 

 

Wateja wataunganishiwa 
huduma  ndani  ya  siku  7  za 
kazi, baada ya wateja kulipia 
gharama za maunganisho 

DUWASA itafanya 
maunganisho mapya 
ndani ya siku 7 za kazi 
baada ya kulipia gharama 
za maunganisho 

 

 
2 

 

 

Dira ya 
maji - 1 

 

Kukarabati au 
kubadilisha mita 
mbovu 

Muda usiozidi siku 15 za kazi, 
kukarabati au kubadilisha mita 
ya maji, baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu ubovu 

 

DUWASA itakarabati na 
kubadilisha mita mbovu 
ndani ya siku 7 za kazi, 

 

 

3 

 

Dira ya 
maji-2 

 

Usomaji wa dira ya 
maji 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara moja 
kila mwezi mmoja 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika  mara moja 
kwa mwezi. 

 
 
 

 
4 

 
 
 

Kusitisha 
huduma 
kimakosa 

 
 
 

Usitishaji  wa 
huduma usio na 
ushahidi sahihi 

 

 

Kurejesha huduma ndani ya 
masaaa 24, baada ya kukiri 
kupokea  taarifa kuwa 
usitishwaji  wa huduma 
haukuwa na ushahidi sahihi 

DUWASA          itarejesha 
huduma  ndani ya 

masaaa 24 baada ya 
kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishwaji wa 
huduma haukuwa na 
ushahidi sahihi. 

 
5 

 

Kurejesha 
huduma 

Kurejesha   huduma 
baada    ya    kulipia 
deni 

 

Ndani ya masaa 24 baada ya 
kulipia deni 

 

Ndani    ya    masaa    24 
baada ya kulipia deni 

 

 
 

6 

 

 
 

Malalamiko 

 
 

Kushughulikia 
malalamiko 

 

Muda usiozidi siku 5 za kazi 
kukamilisha uchunguzi na 
kupata  ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea lalamiko. 

Muda  usiozidi  siku  5  za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe 
ya kupokea lalamiko. 

 

 
 

7 

 
 

Afya na 
usalama-1 

Majitaka        kutoka 
kwenye   mtandao 
wa majitaka kufurika 
ndani ya nyumba ya 
mteja 

 

Hairuhusiwi majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa mamlaka 
kufurika ndani ya nyumba ya 
mteja. 

 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa Mamlaka kufurika 
ndani ya nyuma ya mteja 

 

 
 

8 

 
 

Afya na 
usalama-2 

 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje ya 
nyumba ya mteja 

 
Hairuhusiwi majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa mamlaka 
kutiririka kwenye eneo/makazi 
ya mteja. 

Hairuhusiwi         majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo 
/makazi ya mteja 



 

 

Kuchelewa 

1. Kupata         Kuunganishiw   Mteja ataunganishiwa  TZS            TZS 5,000 kwa 

huduma       a huduma ya     huduma ndani ya siku  15,000        siku 
Majisafi au         saba    (7)    za    kazi 
majitaka            baada     ya     W ateja 

kulipia gharama 
zamaunganisho na / 
au ada. 

2. Dira              Kukarabati au  Muda  usiozidi siku 7  TZS            TZS 5,000 kwa 
ya                 kubadilisha        za kazi kukarabati au  15,000        siku 
Maji-1           dira mbovu        kubadilisha   dira   ya 

maji baada ya 
kugundua au 
kufahamishwa 
kuhusu ubovu. 

3.   Dira ya         Usomaji wa       Usomaji  wa  dira  ya  TZS            TZS 5,000 kwa 
Maji -2          Dira ya maji       maji            utafanyika  15,000        siku 

angalau   mara   moja 
kila  baada ya  mwezi 
mmoja. 

4. Kusitish        Usitishaji    wa  Kurejesha      huduma  TZS            TZS 5,000 kwa 
a huduma    usio  ndani  ya  masaa  24  100,000      siku. 
huduma       na      ushahidi  baada      ya      kukiri 
kimako         sahihi                kupokea taarifa kuwa 
sa                                           usitishwaji              wa 

huduma  haukuwa  na 
ushahidi sahihi. 

5. Kurejesh      Kurejesha          Ndani  ya  masaa        TZS            TZS 5,000 kwa 

a huduma                        24 baada ya       30,000        siku. 
Huduma       baada ya           kulipa deni. 

kulipia deni 
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Kiambatisho Na. 2: Viwango vya Fidia kwa Kushindwa Kutimiza 
Malengo Ndani ya Muda Uliokubalika kwa Mujibu wa Kanuni za 

EWURA (GN 846) 
 
 

NA 
. 

 
Huduma 

 
 

Maelezo 

 
 

Lengo 

 

Fidia 
Kianzi 
o 

Fidia 
Kwa 
Kuende 
lea 

      

      

      

      

      

 



 

 

-1                 kwenye             mtandao                wa 
mtandao  wa Mamlaka      kufurika 
majitaka            ndani  ya  nyuma  ya 
kufurika  ndani  mteja. 
ya nyumba ya 
mteja 

8.   Afya na         Kufurika    kwa  Hairuhusiwi   majitaka  TZS            TZS     20,000 
Usalama      Mtandao wa      kutoka            kwenye  30,000        kwa siku. 
-2                 majitaka nje       mtandao                wa 

Mamlaka       kutiririka 
kwenye eneo /makazi 
ya mteja 

 

 
 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma, 

Kata ya Tambukareli, Mtaa wa Salmin, Jengo la DUWASA, 

Kitalu B- Kiwanja Na. 9, Barabara ya Mkapa/A.H. Mwinyi, 

S.L.P. 431, Dodoma, Simu: +255262324245, Nukushi: +255262320060, 

Barua pepe: md@duwasa.go.tz, Tovuti: www.duwasa.go.tz 
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6. Malalamik 
o 

Kushughulikia 
malalamiko 

Muda  usiozidi siku 5 
za                        kazi 

kukamilis 

ha uchunguzi na 
kupata ufumbuzi 
kuanzia tarehe ya 
kupokea lalamiko. 

TZS 
.30,000 

TZS .5,000 
kwa 

siku. 

7. Afya na 
Usalama 

Majitaka 
kutoka 

Hairuhusiwi   majitaka 
kutoka            kwenye 

TZS 
50,000 

TZS     20,000 

kwa siku 
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